วิวัฒนาการของ HFC (HFC Evolution) Ep.4

วิวัฒนาการของ HFC (HFC Evolution) Ep.4

GPON + RFoG (Radio Frequency Over Glass)

        ระบบ GPON + RFoG (Radio Frequency Over Glass)  ถูกพัฒนาเพิ่มมาจากระบบ RFoG โดยการใช้ Network ที่เป็น Fiber optic ใน Main หลักของระบบเดิม ที่เพิ่มเติมขึ้นมาคือ ส่วนของ GPON OLT และ ONT โดยวิธีการใช้งานมีทั้งหมด 3 แบบ และใช้ Node ปลายทางรับจะมี 2 แบบ

        1. Node ที่รองรับ ระบบ Docsis อย่างเดียว สามารถต่อใช้งานได้ตามปกติของระบบ RFog ได้เลยออกจาก Node ต่อผ่าน Tapและเดินสาย RG6 เข้าบ้านลูกค้า เพื่อให้ บริการ CATV และ Internet Docsis ได้เลย
        2. Node แบบที่รองรับ GPON ด้วย จะ Build-in WDM ภายใน และ จะมี Port GPON สามารถต่อแยกออกมาได้ เพื่อต่อสายไฟเบอร์ไปยัง ONT ขึ้นอยู่กับการออกแบบของ Network
        3. รับ Fiber ตรง มาจาก Splitter fiber และ ต่อเข้า ONT เลย อันนี้ใช้เฉพาะ Internet GPON อย่างเดียว

GPON + RFoG (Radio Frequency Over Glass) มีลักษณะดังนี้:

        Return Transmitters ในระบบ RFoG จะส่งสัญญาณแสงที่ความยาวแสง 1610 nm ของ Docsis และ 1310 nm ของ GPON
        ที่ส่วนกลางจะมีการกรองความยาวแสงที่ 1610 nm ออกมาเพื่อส่งไปยังฝั่ง Return ของ Docsis
        ที่ส่วนกลางอีกส่วนจะมีการกรอง 1490nm/1310nm ไปใช้งานสำหรับระบบ GPON
        สามารถใช้งานระบบ Video Docsis และ GPON ร่วมกันได้ โดยไม่มีการรบกวนซึ่งกันและกัน และสามารถส่งสัญญาณไปในสายไฟเบอร์ คอร์เดียวกัน
        Optical weblength
               1550 nm สำหรับ CATV + Docsis Downstream
               1610 nm สำหรับ Docsis Return Upstream
               1490 nm สำหรับ GPON Downstream
               1310 nm สำหรับ GPON Upstream


รูปภาพที่ 5 GPON + RFoG (Radio Frequency Over Glass) Network

ข้อดีของระบบ GPON + RFoG (Radio Frequency Over Glass) Network

        1. ประหยัดพลังงาน ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยงระหว่างทาง
        2. ลดการ Maintenance เนื่องจาก Network หลัก เป็น Pure Fiber จึงทำให้ลดการ Maintenace ลงได้เยอะมาก จากที่ ต้องออกไป Balance สัญญาณ ทุก 2 สัปดาห์ Fix Noise ทุก 2 สัปดาห์ เมื่อเปลี่ยนมาใช้ Pure fiber ที่กล่าวมาก็ไม่ต้องทำแล้ว ใน Main Network
        3. คุณภาพสัญญาณใน Main Network ดีขึ้น เนื่องจาก เป็น Pure Fiber
        4. ลดต้นทุน ปัจจุบัน ราคา Fiber และอุปกรณ์ ถูกลงมาก
        5. ยกระดับ Network และ เพิ่มความน่าเชื่อถือให้ บริษัท
        6. เพิ่ม Bandwidth ในการให้บริการ Internet ได้มากกว่าเดิม

 

By MiMhee

.
นัดสำรวจพื้นที่ หรือ ออกแบบ และ ประเมินราคา        ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

 บริการหลังการขาย SLA 12 ชั่วโมง สำหรับกรุงเทพ และปริมณฑล, 24 ชั่วโมง สำหรับต่างจังหวัด

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม

  Facebook / QR Code

  @hstn.co.th / QR Code

  info@hstn.co.th

         โทร02-889-4701, 02-889-4702  แฟกซ์. 02-889-4700

         คอลเซ็นเตอร์ : 082-726-5320, 082-726-5321, 082-726-5322